Xây nhà nhiều tầng ở nông thôn chỉ được miễn giấy phép đến hết 2020

Anh Sang hiện đang sống ở quê và có nhu cầu xây nhà 7 tầng. Vậy anh Sang có cần xin giấy phép xây dựng trước khi xây nhà không?

Theo quy định của Luật Xây dựng hiện hành, tất cả các công trình xây dựng ở nông thôn chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt, nhà ở riêng lẻ tại nông thôn (trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, di tích lịch sử – văn hóa) đều được miễn giấy phép xây dựng. .

Tuy nhiên, theo Luật Xây dựng sửa đổi năm 2020, có hiệu lực từ ngày 1/1/2021, xây dựng nhà ở riêng lẻ tại nông thôn từ 7 tầng trở lên phải xin giấy phép xây dựng. Điểm mới này đã được 449/462 đại biểu tán thành và Quốc hội thông qua ngày 17/6/2020.

một ngôi nhà 7 tầng ở nông thôn
Theo quy định mới, kể từ ngày 1/1/2021, xây dựng nhà ở riêng lẻ từ 7 tầng trở lên ở nông thôn phải xin phép xây dựng. Ảnh minh họa: Internet

Cũng theo Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng có hiệu lực từ ngày 1/1/2021, có 10 trường hợp được miễn giấy phép xây dựng theo quy định mới. Trừ 10 trường hợp này, việc xây dựng nhà ở riêng lẻ phải xin phép xây dựng, nếu không sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật hiện hành. Cụ thể, Khoản 5 Điều 15 Nghị định số 139/2017 / NĐ-CP quy định mức xử phạt khi tổ chức thi công không có giấy phép xây dựng mà phải có giấy phép xây dựng như sau:

– Phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng đối với hành vi xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc quy định tại điểm b, điểm b. c khoản này;

– Phạt tiền từ 20 – 30 triệu đồng đối với hành vi xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

– Phạt tiền từ 30 – 50 triệu đồng đối với trường hợp xây dựng công trình phải lập Báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

Ngoài ra, việc xây nhà không phép có thể phải tháo dỡ. Trường hợp công trình đang thi công thì thực hiện theo quy định tại khoản 12 và khoản 13 Điều này. Đặc biệt:

– Lập biên bản vi phạm hành chính và yêu cầu tổ chức, cá nhân vi phạm ngừng thi công xây dựng công trình.

– Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính, tổ chức, cá nhân vi phạm phải làm thủ tục đề nghị cơ quan có thẩm quyền điều chỉnh, cấp giấy phép xây dựng.

– Hết thời hạn quy định tại điểm b khoản này mà tổ chức, cá nhân vi phạm không xuất trình với người có thẩm quyền xử phạt giấy phép xây dựng hoặc giấy phép xây dựng bị sửa chữa thì bị áp dụng biện pháp cưỡng chế tháo dỡ. công trình, bộ phận công trình vi phạm.

Linh Phương (TH)

>> Điều kiện để được cấp giấy phép xây dựng nhà ở

>> Khi sửa nhà có cần xin phép cơ quan chức năng?

[ad_1]
[ad_2]

Join The Discussion

Compare listings

Compare